กิจกรรม
![](http://foodsanitation.bangkok.go.th/assets/uploads/activity/20240708_32693.jpg)
การออกหน่วยแพทย์และสาธารณสุขเคลื่อนที่ หน่วยบูรณาการตามโครงการ "กรุงเทพฯ ห่วงใย ใส่ใจสุขภาพ ณ วัดหลักสี่ เขตหลักสี่
วันที่ 5 ก.ค. 2567
ตัดกิเลสยังพอไหว แต่ถ้าจะให้ตัดใจจากการออกหน่วยทำไม่ได้เลยหน่วยตรวจอาหารปลอดภัย สร้างความมั่นใจให้คนกรุง ” ![?](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/te6/1/16/1f691.png)
![?](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/te6/1/16/1f691.png)
วันที่ 5 กรกฎาคม 2567 นายชาตรี วัฒนเขจร รองปลัดกรุงเทพมหานคร เป็นประธานเปิดการออกหน่วยแพทย์และสาธารณสุขเคลื่อนที่ หน่วยบูรณาการตามโครงการ "กรุงเทพฯ ห่วงใย ใส่ใจสุขภาพ ณ วัดหลักสี่ เขตหลักสี่ โดยกองสุขาภิบาลอาหารได้นำรถหน่วยตรวจคุณภาพอาหารเคลื่อนที่ (Mobile Unit For Food Safety) มาให้บริการตรวจวิเคราะห์หาสารปนเปื้อนในอาหารด้วยชุดทดสอบเบื้องต้น (test kit) ทางด้านเคมีเพื่อตรวจหา บอแรกซ์ ฟอร์มาลิน สารฟอกขาว และสารกันรา รวมถึงทางด้านจุลินทรีย์ เพื่อตรวจหาเชื้อโคลิฟอร์มแบคทีเรีย สุ่มเก็บตัวอย่างอาหาร บริเวณร้านอาหารที่จำหน่ายภายในงาน ทั้งนี้ประชาชนสามารถนำตัวอย่างอาหารที่สงสัยว่าจะมีสารปนเปื้อนมาส่งตรวจวิเคราะห์ได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย นอกจากนี้ได้ให้ความรู้ประชาชนที่เข้าร่วมงาน ในการเลือกซื้ออาหารที่สะอาดและปลอดภัย ผ่านสื่อต่าง ๆ และการตอบคำถามเกี่ยวกับสารปนเปื้อนในอาหารเพื่อรับของที่ระลึกจากกองสุขาภิบาลอาหาร สำนักอนามัย ด้วย
รายละเอียดเพิ่มเติม